
1 
 

HOTUBA YA MHE. HAMZA SAIDI JOHARI, MWANASHERIA MKUU WA 
SERIKALI KATIKA UZINDUZI WA KAMATI YA USHAURI WA KISHERIA 
NGAZI YA MKOA NA WILAYA NA KLINIKI YA SHERIA KWA MKOA WA 

SINGIDA TAREHE 19 MEI, 2025 KATIKA UWANJA WA STENDI YA 
ZAMANI MJINI SINGIDA 
___________________ 

 Mhe. Halima O. Dendego, Mkuu wa Mkoa wa Singida; 

 Mhe. Dkt. Damas Daniel Ndumbaro (Mb.), Waziri wa Katiba na 

Sheria; 

 Katibu Tawala Mkoa wa Singida, 

 Kamati ya Usalama ya Mkoa, 

 Wahe. Wakuu wa Wilaya, 

 Wahe. Wenyeviti wa Halmashauri mliopo 

 Makatibu Tawala wa Wilaya, 

 Wakurugenzi wa Halmashauri, 

 Wakuu wa Mashirika ya Umma, Taasisi na Idara za Serikali mliopo; 

 Ndugu Bavoo Junus, Rais wa Chama cha Mawakili wa Serikali 

Tanzania; 

 Bi. Mercy Ngowi Wakili wa Serikali Mkoa wa Singida na Mwenyekiti 

wa Kamati ya Ushauri Mkoa, 

 Wajumbe wa Kamati ya Ushauri wa Kisheria ya Mkoa na Wajumbe 

wa Kamati za Ushauri za Wilaya mliopo, 

 Bi. Lela Salum Mwakilishi wa Chama cha Mawakili wa Serikali Mkoa 

wa Singida; 

 Viongozi na Wawakilishi wa Chama cha Wanasheria wa Tanganyika 

(Tanganyika Law Society) na vyama vingine vya kitaaluma; 
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 Wakuu na wawakilishi wa Vyuo vikuu, Vyuo vya Mafunzo na shule; 

 Wakurugenzi, Wakurugenzi Wasaidizi, Wakuu wa Idara za Sheria, 

Mkuu wa Mashtaka wa Mkoa na Wilaya, Wakili wa Mkoa kutoka 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Mkoa; 

 Maafisa Sheria na Mawakili wa Serikali wa ngazi mbalimbali mliopo; 

 Viongozi wote wa Vyama vya Siasa mliopo; 

 Viongozi wote wa dini mliopo; 

 Wananchi wa mkoa wa Singida; 

 Ndugu Wanahabari na wageni wote waalikwa mliopo; 

 Mabibi na Mabwana; 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.......... 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Awali ya yote nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya 

njema na kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo katika uzinduzi wa Kamati 

ya Ushauri wa Kisheria ngazi ya Mkoa na Wilaya pamoja na Kliniki ya Sheria 

kwa Mkoa wa Singida. Kama ambavyo viongozi wetu wa dini walivyotuombea, 

tunamwomba Mwenyezi Mungu atuongoze ili tuweze kuanza na kumaliza 

uzinduzi huu na kliniki ya sheria kwa salama, amani na mafanikio.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwa dhati ya moyo wangu, naomba nikushukuru sana wewe binafsi kwa 

kukubali kutenga muda wako adhimu na kukubali kuwa Mgeni Rasmi katika 
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tukio hili muhimu la Uzinduzi wa Kamati ya Ushauri wa Kisheria ngazi ya 

Mkoa na Wilaya katika Mkoa  wa Singida ambapo uzinduzi huu utafuatiwa na 

Kliniki ya Sheria itakayoendeshwa  kuanzia leo tarehe 19 hadi tarehe 25 Mei, 

2025 ambapo wananchi watapata fursa ya kupata huduma za kisheria bila 

malipo. 

 

Naomba kuishukuru Ofisi yako na viongozi mbalimbali wa mkoa huu pamoja 

na wanachi wa mkoa wa Singida kwa mapokezi mazuri mliyotupatia tangu 

tulipofika hapa mkoani Singida. Tumefurahi sana kwa upendo wa dhati 

mliotuonesha. Kwa namna ya pekee pia nawashukuru sana wageni wetu na 

wananchi wote kwa kutenga muda wenu na kujitokeza na kuungana nasi 

katika uzinduzi huu. Ahsanteni sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Napenda kuishukuru sana Sekretarieti ya mkoa wa Singida chini ya Katibu 

Tawala wa mkoa, Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bw. Samwel Maneno, 

Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Chama cha Mawakili 

wa Serikali na Kamati ya Maandalizi kwa kufanikisha maandalizi ya uzinduzi 

huu na kliniki ya Sheria. Nathamini sana muda wao walioutoa katika 

kuhakikisha shughuli hii inafanikiwa.  

Aidha, napenda kuwashukuru sana Mawakili wote wa Serikali na Mawakili wa 

Kujitegemea waliopo hapa kwa kutenga muda wao na kusafiri kutoka maeneo 

mbalimbali kuja kushiriki katika uzinduzi huu na kujitolea kutoa ushauri wa 

kisheria na elimu ya sheria kwa wananchi watakaojitokeza kuwasilisha 

changamoto zao za kisheria katika kipindi chote cha Kliniki ya sheria. 
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Niwashukuru sana waajiri wa Mawakili hao kwa kuwaruhusu kutoka katika 

vituo vya kazi na kuwawezesha kushiriki pamoja nasi katika shughuli hii.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ndiye Mshauri Mkuu wa Serikali katika 

masuala yote ya sheria. Hii ni kwa mujibu wa Ibara ya 59(3) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 8 cha Sheria ya 

Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 

268.  

 

Aidha, majukumu ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali hayaishii katika kuishauri 

Serikali bali yanaendelea hadi kutoa ushauri kwa wananchi pia. Ibara ya 8 ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeeleza kuwa, Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ni nchi inayofuata misingi ya demokrasia na haki ya 

kijamii, kwa hiyo wananchi ndio msingi wa mamlaka yote na Serikali itapata 

Madaraka na mamlaka yake yote kutoka kwa wananchi. Pia, Ibara hiyo 

imeendelea kueleza kuwa Serikali itawajibika kwa wananchi. Hivyo basi, ni 

wazi kuwa ninawajibika kwa wananchi kama ilivyoelezwa katika Ibara ya 8.   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

Niseme tu kwamba, moja ya njia inayotumiwa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kuwajibika kwa wananchi ni kutoa ushauri na msaada wa kisheria kwa 

wananchi kwa kutumia Kamati za Ushauri wa Kisheria kwa ngazi ya Mkoa na 

ngazi za Wilaya. Hivyo, Ofisi yangu ilitoa Mwongozo wa Uanzishwaji wa 

Kamati za Ushauri wa Kisheria za Mikoa na Wilaya kwa mujibu wa Kifungu 
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cha 21 cha Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. Lengo kuu la uanzishwaji wa Kamani za Ushauri wa 

Kisheria kwa ngazi ya Mkoa na Wilaya ni kurahisisha usimamizi wa utoaji wa 

ushauri wa kisheria kwa wananchi katika maeneo husika.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwa ngazi ya Mkoa, Kamati za Ushauri wa Kisheria inaundwa na wajumbe 

wafuatao: 

1. Mwenyekiti ambaye ni Wakili wa Serikali wa Mkoa kutoka Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali au Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na 

ikiwa Ofisi hizi hazijafunguliwa katika Mkoa husika basi atatoka Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka; 

 

2. Katibu ambaye ni Mkuu wa Kitengo cha Sheria kutoa Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa;  

 

3. Mjumbe mmoja kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka;   

 

4. Mjumbe mmoja kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali;  

5. Wajumbe wawili kutoka katika vyombo vya ulinzi na usalama ambao ni 

wanasheria. Wajumbe hawa huteuliwa na Mkuu wa Mkoa; na 

 

6. Wakili wa Serikali kutoka katika taasisi nyingine ya Serikali katika Mkoa 

husika. 

 

 

 



6 
 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

Kwa ngazi za Wilaya, Kamati hii inawajumbe wafuatao: 

1. Mwenyekiti ambaye ni Mwakilishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali au Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali au Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka na ikiwa ofisi hizo hazijafunguliwa katika Wilaya husika, 

atakuwa Mkuu wa Kitengo cha Sheria kutoka katika Halmashauri ya 

Jiji, Manispaa, Mji au Wilaya husika; 

 

2. Wakili wa Serikali kutoka TAKUKURU au Wakili wa Serikali kutoka 

katika taasisi ya Serikali iliyo katika Wilaya husika; 

 

3. Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka; 

 

4. Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

 

5. Wajumbe wawili kutoka katika vyombo vya ulinzi na usalama ambao 

ni wanasheria. Wajumbe hawa huteuliwa na Mkuu wa Wilaya; na 

 

6. Wakili wa Serikali kutoka katika taasisi nyingine ya Serikali katika 

Wilaya husika. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Wenyeviti wa Kamati hizi katika ngazi ya Mkoa na Wilaya watakuwa na 

mamlaka ya kuongeza wajumbe wawili ambao siyo Mawakili wa Serikali pale 

itakapohitajika kulingana na uhalisia wa jambo linaloshughulikiwa na Kamati. 

Mwongozo unaelekeza yote haya yatafanyika kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa na Ofisi za Wakuu wa Wilaya. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kama nilivyoeleza hapo awali, Uzinduzi wa Kamati hii utafuatiwa na Kliniki ya 

sheria kuanzia leo hadi tarehe 25 Mei, 2025 ambapo huduma za ushauri wa 

kisheria zitatolewa kwa wananchi bila malipo. Kliniki hizi za kisheria 

zinazoratibiwa na kusimamiwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni 

utekelezaji wa matakwa ya Ibara ya 8 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ambayo inaelekeza jukumu la Serikali la kuwajibika kwa wananchi. 

Pia, ni utekelezaji wa maelekezo ya Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye amekuwa akituelekeza 

viongozi wa Serikali mara kwa mara katika kushughulikia na kuzipatia 

ufumbuzi kero za wananchi tena kwa kuwafikia katika maeneo husika na 

kuwahudumia. Hivyo basi, Kliniki za sheria zimelenga:  

 

 Kusogeza huduma za sheria karibu na wananchi ambako 

kutasaidia kuongeza utengamano na utulivu katika jamii na 

kuchochea maendeleo kwa jamii na taifa kwa ujumla; 

 

 Kuwaongoza wananchi katika taratibu za kupata haki zao pale 

zinapovunjwa au zinapoonekana kuelekea kuvunjwa na 

kudumisha utawala bora kwa kuimarisha utawala wa sheria nchini; 

 

 Kutoa elimu ya sheria kwa wananchi na kuongeza ushirikiano 

miongoni mwa Mawakili wa Serikali na Mawakili wa Kujitegemea 

katika kushughulikia changamoto mbalimbali za kisheria katika 

maeneo yao; na 
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 Kuepusha au kupunguza mashauri yasiyo ya lazima;   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwa ujumla Kliniki za Kisheria zimelenga kuipa uhai Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2050, inayolenga kuwa na taifa jumuishi lenye ustawi, haki na 

linalojitegemea. Matarajio ni kuwa na jamii yenye maelewano ambapo 

wananchi wanafurahia kuwepo kwa amani na haki, na hili litawezekana kupitia 

kwa programu kama Kliniki za Sheria ambapo wananchi wanapata fursa za 

kusikilizwa na kutatuliwa changamoto zao na Serikali mapema. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mpaka sasa Kamati hizo zimekwishazinduliwa katika mikoa mitatu ambayo ni 

Dodoma, Kilimanjaro na Mwanza na maandalizi kwa ajili ya uzinduzi katika 

mikoa mingine yanaendelea. Katika mikoa ambayo Kamati hizi zimeshaanza 

kufanya kazi, zimekuwa msaada mkubwa kwa wananchi na Serikali na 

tunatarajia kupitia Kamati hizi tutawafikia wananchi katika maeneo yao hasa 

ya vijijini ambako huduma za kisheria zimekuwa zikipatikana kwa gharama 

kubwa na wakati mwingine imekuwa vigumu kupata huduma za kisheria 

katika baadhi ya maeneo. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, naomba nitoe wito kama ifuatavyo; 

i) Mawakili wa Serikali ambao kwa nafasi zao ni viongozi au wajumbe wa 

Kamati hizi, kujitoa kwa moyo katika kusikiliza malalamiko na 

kuyatafutia suluhu kwa weledi na umahiri mkubwa; 
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ii) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Menejimenti ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuona uwezekano wa kuziwezesha 

Kamati hizi kutekeleza majukumu yake; 

 

iii)  Kamati za Ushauri wa Kisheria za Mikoa na Wilaya, zifuatilie na kutatua 

changamoto zote zinazoibuliwa wakati wa Kampeni ya Msaada wa 

Kisheria ya Mama Samia; 

 

iv)  Wananchi kuzitumia Kamati hizi ambazo zitakuwa karibu nao katika 

Mikoa na Wilaya zao. Kamati hizi zimepewa   jukumu la kupokea na 

kutafuta suluhisho la changamoto mbalimbali za kisheria 

zinazowakabili Wananchi; 

 

v)  Kwa Mikoa na Wilaya ambazo bado hazijakamilisha uundwaji wa 

Kamati hizo, wajitahidi kukamilisha zoezi hilo mapema.  Ofisi yangu 

itatoa ushirikiano wa kutosha katika kufanikisha kukamilika kwa zoezi 

hilo ili huduma hizi za ushauri wa kisheria kwa wananchi bila malipo 

ziweze kuwafikiwa wananchi wa mikoa na wilaya hizo pia. 

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mwisho, japo sio kwa umuhimu  ninaiomba Ofisi yako na Ofisi za Wakuu wa 

Wilaya kuendelea kutoa ushirikiano kwa Kamati  hizi  ili ziweze kutekeleza 

majukumu yake na kuisadia Ofisi yako na Ofisi za Wilaya katika kuendeleza 

utawala wa sheria nchini ili kudumisha amani na utengemano katika jamii 

yetu, jambo litakalowezesha wananchi kuwa na muda wa kutosha wa kufanya 
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kazi zao za uzalishaji mali bila bughudha yoyote na hivyo kujiongezea kipato 

na kuinua Uchumi wa mtu mmoja mmoja  na Taifa kwa ujumla. 

 

Sasa naomba nikukaribishe rasmi ili uweze kutoa hotuba yako na kuzindua 

Kamati ya Ushauri wa Kisheria ya Mkoa wa Singida na Kamati za Ushauri wa 

Kisheria kwa Wilaya za Singida, Manyoni, Ikungi, Mkalama na Iramba. Karibu 

sana! 

_______________________ 

 


